Xử lý hộ kinh doanh không đăng ký thuế

0
15

Cho hỏi mình đăng kí giấy phép hộ kinh doanh được 2 năm mà chưa khai báo thuế vì kinh doanh không hiệu quả, nếu bị phát hiện thì giải quyết sao? Bạn tư vấn giúp mình cảm ơn nhiều, chúc sức khỏe và thành công.

Công ty dịch vụ kế toán hà nội xin tư vấn như sau:

Điều 21 Luật quản lý thuế 2006 78/2006/QH11 quy đinh đối tượng đăng ký thuế bao gồm:

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh.

2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

3. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay.

4. Tổ chức, cá nhân khác theo quy định của pháp luật về thuế.

Thời hạn đăng ký thuế theo Điều 22 Luật quản lý thuế 2006 78/2006/QH11, Thông tư 95/2016/TT-BTC là 10 ngày làm việc, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép thành lập và hoạt động hoặc giấy chứng nhận đầu tư…

Như vậy, theo quy định thì dù bạn kinh doanh hiệu quả hay không thì trong vòng 10 ngày kể từ khi được cấp giấy phép bạn phải khai báo thuế. Do đó, trường hợp này bạn sẽ bị xử phạt theo Thông tư 166/2013/TT-BTC.

Theo như bạn trình bày thì trong vòng 2 năm 2004 năm qua kinh doanh không hiệu quả, hành vi không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp sẽ bị phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng theo Khoản 3a Điều 7 Thông tư 166/2013/TT-BTC.

Trường hợp không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhằm mục đích gian lận, trốn thuế sẽ bị xử phạt tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận theo Điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC.

Ngoài ra, theo Điều 78 Nghị định 78/2015/NĐ-CP nếu như hộ kinh doanh không báo cáo về tình hình kinh doanh của hộ kinh doanh theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 nghị định này thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Để được hỗ trợ và tư vấn chi tiết về các dịch vụ của chúng tôi vui lòng liên hệ:

Công ty TNHH tư vấn LawKey Việt Nam

Địa chỉ: Phòng 1605 tầng 16 tòa nhà B10B, Nguyễn Chánh, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại:(024).665.65.366 Hotline:0967.59.1128

Email: [email protected] Facebook: LawKey

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.